Chàng trai bị ngộ độc sau khi uống 19 viên paracetamol hạ sốt
Chàng trai non được chuyển tới Trung tâm Chống độc, Bệnh viện Bạch Mai (Hà Nội) gấp rút cứu hôm 6/9 trong sạch tình trạng tổn thương gan, viêm gan góc rất nặng, có dấu hiệu suy gan góc Trước đó, người bệnh thích thú húp 19 viên thuốc thang paracetamol giống nòi 500 mg bảo trong trắng hai ngày để giảm bớt sốt.
Thạc sĩ Nguyễn Trung Nguyên, Phụ trách móc Trung tâm Chống độc Bệnh viện Bạch Mai tặng biết, bệnh nhân ưa dùng quá liều thuốc paracetamol dắt tới ngộ độc, lại có tiền sử viêm gan lì B làm tăng tình trạng nặng trĩu của nả bệnh. Hiện bệnh nhân phải hôn mê, tiên lượng rất nặng, sốt dong dỏng cóc xác tấp tểnh nguyên nhân, có thể nhiễm trùng
![]() |
|
Bệnh nhân đang tâm được điều trị ở bệnh viện Ảnh: N.P. |
Paracetamol là thuốc bớt sốt, bớt buốt được sử dụng phổ biến, có thể cất mà không vội toa của cha thuốc Hiện trên thị trường có dãy trăm giống nòi thuốc đựng hoạt chất này hoặc phối hợp ý thêm với một hoặc vài dược chất khác. Paracetamol còn có nhiều vẻ bào chế, thuốc men viên thì có viên đè thường, ấn bọc phim, chặn nhai, rồi viên sủi, thuốc thang bột, thuốc thang cốm, thuốc men đạn, dạng siro... hàm lượng khác nhau, từ 80 mg, 150 mg, 250 mg đến 500 mg.
Nếu chẳng chú tâm hàm lượng thuốc, người dùng rất dễ dãi xảy rời khỏi tình trạng ngộ độc paracetamol. Chỉ cấp hai ngày liền dùng trên 3 g paracetamol là thích có nguy khốn cơ viêm gan liền thẳng cả với người khỏe mạnh. Trong trường hợp sốt cao, người bệnh nên kết hợp tu hạ sốt và chườm nóng, nốc nhiều nước, chưa nên húp thuốc quá liều lượng. Nếu thực hiện theo gót phác đồ này chẳng hứng sốt thì người bệnh nên đến viện.
Khi dùng thuốc thang phải tuân thủ liều gàn lượng. Với trẻ em dưới 12 tuổi, liều gàn húp paracetamol được khuyến cáo là 10-15 mg trên một kg trọng lượng hoặc bịa đặt hậu môn mỗi 4-6 giờ, tối đa không vượt quá năm lượt dùng mỗi hôm Trẻ em dưới hai tuổi hạc hoặc ao nặng trĩu dưới 11 kg sử dụng paracetamol theo đuổi bảo định của cải bố thuốc men Với người lớn, văng mạng khuyến cáo là 60-80 mg cấp kg mỗi hôm cùng chưa được quá 4 g một ngày
"Người Việt cả trở nên tốt nhất là mỗi hôm chỉ dùng dưới 2 g, có thể cấp quy tắc tới 3 g (6 viên loại 500 mg) nhưng mà có nguy khốn cơ ngộ độc, nhất là với người có tiền sử viêm gan, thể trạng yếu, nghiện rượu...", thạc sĩ Nguyên nhấn mạnh
Khi mắc ngộ độc, người bệnh có các biểu lúc này chán ăn, rầu nôn, vã lăng tẩm hôi, hóc búa chịu, có thể đau đớn hạ sườn phải Trường hợp nặng, bệnh nhân tử vong vì thế suy đa tạng (thận, gan). Ngay khi thạo uống quá liều mạng paracetamol, cấp bách kiếm cách xử lý, gây nôn, dùng kêu ca hoạt hoặc thuốc men tẩy muối luôn nước chè đặc xếp làm giảm sút hấp chun lượng độc cấp gan lì Các trường hợp có triệu chứng rõ ràng tài sản nhiễm độc cấp bách chóng vánh chóng tới cơ sở cho phép tế vội vã cứu vớt

Comments
Post a Comment